อ่านสเปกให้ขาด ก่อนเลือกซื้อ
เจาะลึกจอคอม ASUS ตั้งแต่รุ่นทำงานทั่วไป จอเกมมิ่ง 180Hz จอกราฟิกสีแม่น ไปจนถึง 4K QD-OLED และจอพกพา พร้อมตารางเทียบรุ่นจริง เทคนิคดูสเปก จุดเด่น–จุดด้อย และคำถามที่คนซื้อสงสัยบ่อย
PERFORMANCE
ให้ความสำคัญกับความคมชัด พอร์ต และการปรับขาตั้ง มากกว่าตัวเลข Hz สูงสุด
จอ 180Hz จะคุ้มเมื่อเครื่องและการเชื่อมต่อรองรับเฟรมเรตที่ต้องการ
ค่า DCI-P3, Adobe RGB, Delta E และความสม่ำเสมอของภาพสำคัญกว่าคำว่า 4K อย่างเดียว
จอ ASUS ดีไหม? คำตอบคือ “ดีได้มาก” ถ้าเลือกให้ตรงงาน
จอ ASUS ไม่ได้มีบุคลิกแบบเดียวทั้งแบรนด์ เพราะจอสำหรับเปิดเอกสารวันละหลายชั่วโมง ย่อมควรให้ความสำคัญต่างจากจอเล่นเกม FPS หรือจอเกรดสีวิดีโอ คุณสมบัติที่เหมาะกับคนหนึ่งจึงอาจเป็นค่าใช้จ่ายเกินความจำเป็นสำหรับอีกคนหนึ่ง
ข้อได้เปรียบของ ASUS คือมีหลายกลุ่มผลิตภัณฑ์ให้เลือก ตั้งแต่จอ Eye Care สำหรับชีวิตประจำวัน, TUF Gaming ที่เน้นความคุ้มค่าสำหรับเล่นเกม, ROG สำหรับเกมมิ่งระดับสูง, ProArt ที่เน้นความแม่นยำสี ไปจนถึง ZenScreen ที่พกพาไปกับโน้ตบุ๊กได้ แต่สิ่งที่ต้องจำคือ คุณภาพ สี พอร์ต ขาตั้ง และการรับประกันขึ้นอยู่กับรุ่น ไม่ควรเหมารวมจากชื่อยี่ห้อ
ทำความรู้จักซีรีส์จอ ASUS: ต่างกันตรงไหน?
ชื่อซีรีส์ช่วยคัดกรองทางเลือกได้เร็ว แต่ยังต้องอ่านรหัสรุ่นเต็มทุกครั้ง โดยเฉพาะรุ่นที่ดูคล้ายกันแต่ต่างปี ต่างพอร์ต หรือเป็นรุ่นปรับปรุงใหม่
ASUS Eye Care / VU
จอสำหรับเรียน ทำงาน ดูหนังและใช้งานประจำวัน เน้นใช้งานสะดวก การลดการกะพริบและแสงสีฟ้าตามฟีเจอร์ของรุ่น
TUF Gaming
เหมาะกับคนที่อยากได้ภาพลื่นในงบสมเหตุสมผล มีตัวเลือก FHD/QHD และเทคโนโลยีลดภาพฉีกขาด
ROG / ROG Swift
จอเกมมิ่งระดับสูงที่อาจมี OLED, รีเฟรชเรตสูงและฟีเจอร์เฉพาะทาง แต่ต้องพิจารณาราคากับความเสี่ยงของพาเนล
ProArt
ให้ความสำคัญกับความครอบคลุมสี ความแม่นยำ การคาลิเบรต และพอร์ตที่เหมาะกับเวิร์กโฟลว์ทำงานสร้างสรรค์
ZenScreen
จอแยกแบบพกพา เหมาะกับคนทำงานหลายหน้าต่างนอกสถานที่ แต่ต้องดูน้ำหนัก สายสัญญาณ และไฟเลี้ยง
จำรหัสรุ่นให้ครบ
เช่น PG32UCDM ไม่ใช่รุ่นเดียวกับ PG32UCDM3; สเปกและฟีเจอร์อาจเปลี่ยนแม้ชื่อคล้ายกันมาก
8 สเปกจอที่ควรอ่านให้เป็น ก่อนเชื่อคำโฆษณา
การซื้อจอไม่ควรดูที่ขนาดนิ้วหรือคำว่า “Gaming” เพียงอย่างเดียว เพราะแม้สองรุ่นจะมีขนาด 27 นิ้วเท่ากัน ภาพที่เห็นและประสบการณ์จริงอาจต่างกันมาก
PPI คือจำนวนพิกเซลต่อนิ้ว คำนวณโดยประมาณเมื่อใช้ขนาดจอ 27 นิ้วเท่ากัน ยิ่ง PPI สูง ตัวอักษรและเส้นเล็กมีโอกาสดูละเอียดขึ้นเมื่อใช้ระยะมองที่เหมาะสม
| สเปก | ความหมาย | ข้อควรคิด |
|---|---|---|
| ขนาด / ความละเอียด | 24–32 นิ้ว, FHD, QHD, 4K | 27 นิ้ว FHD อาจเห็นพิกเซลง่ายกว่า 27 นิ้ว QHD หรือ 4K; 4K อาจต้องปรับ Scaling |
| ชนิดพาเนล | IPS, Fast IPS, QD-OLED ฯลฯ | IPS เน้นสมดุลและมุมมอง; OLED ให้ดำลึกแต่ต้องดูความเสี่ยง Burn-in |
| Refresh Rate | 60 / 100 / 144 / 180 / 240Hz | ค่าสูงช่วยให้ภาพเคลื่อนไหวต่อเนื่องขึ้น แต่ FPS และพอร์ตต้องรองรับ |
| Response Time | GTG หรือ MPRT | ตัวเลข 1ms GTG เทียบตรงกับ 1ms MPRT ไม่ได้; ต้องดูเงื่อนไขการวัด |
| ขอบเขตสี | sRGB, DCI-P3, Adobe RGB | งานเว็บดู sRGB, วิดีโอดู DCI-P3, งานภาพพิมพ์บางประเภทดู Adobe RGB ร่วมด้วย |
| ความแม่นยำสี | Delta E / ΔE | ค่า ΔE ต่ำเป็นสัญญาณที่ดี แต่การใช้งานสีจริงควรดูการคาลิเบรตและสภาพแสง |
| HDR / ความสว่าง | HDR10, nits, DisplayHDR | มีโลโก้ HDR ไม่ได้แปลว่าความสว่าง คอนทราสต์ และ Local Dimming เทียบเท่าจอ HDR ระดับสูง |
| พอร์ต / ขาตั้ง | HDMI, DP, USB-C PD, VESA | เช็กความถี่สูงสุดผ่านแต่ละพอร์ต, กำลังชาร์จโน้ตบุ๊ก และการปรับสูง–ต่ำที่ใช้จริง |
อีกสเปกที่มองข้ามไม่ได้คือ Adaptive-Sync / FreeSync / G-SYNC Compatible ซึ่งช่วยประสานอัตรารีเฟรชของจอกับเฟรมจากการ์ดจอเพื่อลดอาการภาพฉีกขาดในสถานการณ์ที่รองรับ ทั้งนี้ผลลัพธ์ขึ้นกับการ์ดจอ ไดรเวอร์ และการตั้งค่าด้วย
เจาะสเปกจอ ASUS 5 รุ่น: จุดเด่น จุดด้อย และใครเหมาะที่สุด
รุ่นต่อไปนี้เป็น ตัวอย่างเพื่อเปรียบเทียบรูปแบบการใช้งาน ไม่ใช่การจัดอันดับจอ ASUS รุ่นล่าสุดหรือยืนยันว่ามีสินค้าในไทยทุกช่วงเวลา สเปกสำคัญตรวจจากหน้าเทคนิคทางการของ ASUS/ROG
1. ASUS VU279CFE — จอประจำโต๊ะทำงาน
OFFICE / HOMEรุ่นนี้เหมาะกับผู้ใช้ที่ต้องการจอใหญ่สำหรับเอกสาร ประชุมออนไลน์ อ่านเว็บ และทำงานสบายตาในชีวิตประจำวัน การรีเฟรช 100Hz ช่วยเพิ่มความลื่นไหลเมื่อเทียบกับ 60Hz ในการเลื่อนหน้าจอและใช้งานทั่วไปที่รองรับ
- IPS และ 100Hz สำหรับงานทั่วไป
- มี USB-C รับสัญญาณภาพและ PD 15W
- ดีไซน์สีตัวเครื่องให้เลือกหลายแบบ
- 27″ FHD มีความหนาแน่นพิกเซลไม่สูง
- USB-C 15W ไม่พอชาร์จโน้ตบุ๊กหลายรุ่นขณะใช้งานหนัก
- ไม่มีลำโพงในตัวตามสเปกทางการ
2. ASUS TUF Gaming VG27AQ3A — เกมมิ่ง QHD สายคุ้ม
GAMINGจอเกมมิ่งที่ขยับจาก Full HD มาสู่ QHD เพื่อได้รายละเอียดมากขึ้นในขนาด 27 นิ้ว พร้อม Refresh Rate สูงสุด 180Hz ผ่าน DisplayPort ที่รองรับตามสเปก เหมาะกับเกมแข่งขันและเกมภาพสวยเมื่อมีการ์ดจอที่เหมาะสม
- QHD + 180Hz ให้ความสมดุลระหว่างความคมกับความลื่น
- รองรับ ELMB Sync และ Adaptive-Sync
- มี HDMI 2.0 สองช่อง และ DP หนึ่งช่อง
- HDMI ตามสเปกระบุสูงสุด 144Hz; 180Hz ต้องใช้ DP
- ขาตั้งไม่มีการปรับระดับสูง–ต่ำ
- ไม่มี USB-C สำหรับรับภาพ/ชาร์จโน้ตบุ๊ก
3. ASUS ProArt PA279CRV — จอ 4K สำหรับงานสีจริงจัง
CREATIVE PROProArt รุ่นนี้เหมาะกับช่างภาพ นักออกแบบ และผู้ตัดต่อที่ต้องการความละเอียด 4K พร้อมขอบเขตสีกว้าง ผ่านการตรวจสอบ Calman Verified และคาลิเบรตจากโรงงานตามข้อมูล ASUS อีกทั้งจ่ายไฟให้โน้ตบุ๊กผ่าน USB-C ได้สูงสุด 96W เมื่ออุปกรณ์รองรับ
- รายละเอียด 4K บน 27″ และค่า PPI สูง
- รองรับ 99% DCI-P3 / Adobe RGB และ ΔE < 2
- USB-C 96W และขาตั้งปรับสูง หมุน และ pivot ได้
- รีเฟรชเรตสูงสุด 60Hz ไม่ได้ออกแบบเพื่อเกมแข่งขัน
- ต้องตั้งค่า Scaling ให้ตัวอักษรเหมาะกับสายตา
- ราคาและความคุ้มค่าขึ้นกับว่าต้องใช้ขอบเขตสีระดับนี้จริงหรือไม่
4. ROG Swift OLED PG32UCDM — 4K QD-OLED สำหรับเกมและภาพพรีเมียม
PREMIUM OLEDสำหรับผู้ใช้ที่ต้องการทั้งรายละเอียด 4K ความลื่น 240Hz และสีดำลึกของพาเนล OLED รุ่น PG32UCDM เป็นตัวอย่างจอระดับสูงที่มี HDMI 2.1, DisplayPort 1.4 DSC และ USB-C พร้อม PD 90W อย่างไรก็ตามภาระด้านการ์ดจอและการดูแลจอ OLED สูงกว่าจอสำนักงานทั่วไป
- 4K 240Hz และการตอบสนอง 0.03ms GTG ตามสเปก
- QD-OLED ให้คอนทราสต์และสีดำโดดเด่น
- รองรับ HDMI 2.1, USB-C 90W และ KVM
- การใช้ภาพนิ่งต่อเนื่องนาน ๆ มีความเสี่ยง Burn-in
- 4K ที่เฟรมเรตสูงมากต้องอาศัย GPU ประสิทธิภาพสูง
- เป็นคนละรุ่นกับ PG32UCDM Gen3 ต้องตรวจชื่อสินค้าให้ชัด
5. ASUS ZenScreen MB16AHG — จอที่สองสำหรับการเดินทาง
PORTABLEZenScreen เป็นทางออกสำหรับคนที่ทำงานหลายหน้าต่าง ใช้โน้ตบุ๊กเป็นหลัก หรือพรีเซนต์งานนอกสถานที่ MB16AHG มี Mini HDMI และ USB-C ที่รองรับ DP Alt Mode จึงยืดหยุ่นกว่าใช้จอโน้ตบุ๊กเพียงจอเดียว แต่ต้องเช็กไฟเลี้ยงและสายให้ถูกต้องก่อนซื้อ
- จอพกพา 15.6″ น้ำหนักประมาณ 0.92 กก. ไม่รวมอุปกรณ์เสริม
- ความละเอียด FHD และรีเฟรชสูงสุด 144Hz
- ต่อภาพผ่าน USB-C หรือ Mini HDMI ได้ตามเงื่อนไข
- พื้นที่ภาพเล็กกว่าจอประจำโต๊ะ 24–27″
- ไม่มีลำโพงในตัว
- บางอุปกรณ์ต้องใช้ไฟเลี้ยงหรืออะแดปเตอร์เพิ่มเติม
ตารางเปรียบเทียบจอ ASUS 5 รุ่น แบบอ่านจบในครั้งเดียว
ตารางนี้ยึดค่าที่ผู้ผลิตระบุสำหรับรุ่นตัวอย่าง โดยเลือกเฉพาะสเปกสำคัญต่อการตัดสินใจ การใช้งานจริงอาจขึ้นกับคอมพิวเตอร์ สายสัญญาณ การตั้งค่า และภูมิภาคจำหน่าย
| รุ่น / จุดประสงค์ | พาเนล / ความละเอียด | Refresh Rate | USB-C PD | จุดเด่นที่สุด | ข้อควรระวัง |
|---|---|---|---|---|---|
| VU279CFE ทำงานทั่วไป |
27″ IPS FHD 1920×1080 |
100Hz | 15W | จอใหญ่ สะดวกต่อการใช้งานประจำวัน | 27″ FHD ไม่คมเท่า QHD/4K และ PD ต่ำ |
| TUF VG27AQ3A เกมมิ่ง |
27″ Fast IPS QHD 2560×1440 |
180Hz สูงสุดผ่าน DP | ไม่มี | ความคมและความลื่นในจอเดียว | ขาตั้งปรับสูงไม่ได้; HDMI สูงสุด 144Hz |
| ProArt PA279CRV งานสี |
27″ IPS 4K 3840×2160 |
60Hz | 96W | 99% DCI-P3 / Adobe RGB และ ΔE < 2 | ไม่เน้นรีเฟรชสูงสำหรับแข่งขัน |
| ROG PG32UCDM เกมพรีเมียม |
31.5″ QD-OLED 4K 3840×2160 |
240Hz | 90W | ภาพดำลึก + 4K + 240Hz | ดูแล OLED และใช้ GPU ที่เหมาะสม |
| ZenScreen MB16AHG พกพา |
15.6″ IPS FHD 1920×1080 |
144Hz | ไม่ระบุเป็นฟีเจอร์ชาร์จโน้ตบุ๊ก | จอที่สองน้ำหนักเบา ต่อได้หลายแบบ | ตรวจการรองรับ USB-C DP Alt Mode/ไฟเลี้ยง |
คำว่า “สูงสุด” เป็นค่าจากผู้ผลิต ไม่ใช่การรับประกันว่าคอมพิวเตอร์ทุกเครื่องจะขับภาพได้ถึงค่านั้น และไม่ได้สะท้อนราคาหรือสต็อกปัจจุบัน
IPS, Fast IPS และ QD-OLED ต่างกันอย่างไร?
จอทุกประเภทมีจุดแข็งและต้นทุนแฝงของตัวเอง โดยเฉพาะเมื่อใช้งานนาน 6–10 ชั่วโมงต่อวัน การเลือกพาเนลให้เหมาะกับลักษณะภาพที่แสดงบ่อยจึงสำคัญมาก
| เทคโนโลยี | จุดเด่น | จุดด้อย / สิ่งที่ต้องระวัง | เหมาะกับใคร |
|---|---|---|---|
| IPS LCD | มุมมองกว้าง สีสม่ำเสมอ มีตัวเลือกหลายราคา | ดำไม่ลึกเท่า OLED และความแม่นยำสีแตกต่างตามรุ่น | งานเอกสาร เขียนโค้ด กราฟิกทั่วไป |
| Fast IPS | ออกแบบให้การเปลี่ยนสีพิกเซลรวดเร็ว เหมาะกับเกม | ยังต้องดู Overshoot, GTG จริง และการตั้งค่า Overdrive | เกมแข่งขันและเกมทุกประเภท |
| QD-OLED | คอนทราสต์สูงมาก สีดำลึก ตอบสนองไว | มีความเสี่ยง Burn-in จากภาพนิ่ง และต้องดูเรื่องแสงสะท้อน/ตัวอักษรตามการใช้งาน | เกมระดับสูง ดูคอนเทนต์ HDR งานภาพบางประเภท |
120Hz, 180Hz และ 240Hz ต่างกันจนจำเป็นต้องจ่ายเพิ่มหรือไม่?
ทางทฤษฎีการแสดงภาพหนึ่งเฟรมใช้เวลาประมาณ 16.7 มิลลิวินาทีที่ 60Hz, 8.3 มิลลิวินาทีที่ 120Hz, 5.6 มิลลิวินาทีที่ 180Hz และ 4.2 มิลลิวินาทีที่ 240Hz ความลื่นที่สัมผัสได้ยังขึ้นกับ FPS, Frame Time, การตอบสนองของพิกเซล และตัวผู้ใช้ด้วย สำหรับงานเอกสาร 100–120Hz อาจเพียงพอ ขณะที่ผู้เล่นเกมแข่งขันจริงจังอาจให้ความสำคัญกับ 180–240Hz ขึ้นไป
เลือกจอ ASUS ให้ตรงงาน: 5 สถานการณ์ที่เจอบ่อย
24″ FHD หรือ 27″ QHD จะให้ความสมดุลที่ดี ดูขาตั้ง ปรับสว่าง และพอร์ตที่มีอยู่ในโน้ตบุ๊ก
27″ QHD หรือ 4K ช่วยจัดหลายหน้าต่าง ควรดูตัวอักษร การปรับสเกล ขาตั้ง และ USB-C Hub
มองหาค่า 144Hz ขึ้นไป, GTG, VRR และตรวจการ์ดจอว่าจะทำ FPS ได้ใกล้เป้าหมายหรือไม่
ให้คะแนนความเที่ยงตรงสีและ Calibration มากกว่า Hz และเลือกขอบเขตสีให้ตรงสื่อปลายทาง
ถ้าใช้ที่โต๊ะประจำ ดู USB-C PD; ถ้าเดินทาง เลือก ZenScreen และเช็กไฟเลี้ยงกับน้ำหนักรวม
ตรวจความสูงเท่ากัน ขอบจอ พอร์ตที่เหลือ VESA และค่าใช้จ่ายที่รวมสาย/แขนจับจอแล้ว
โดยรวม ถ้าต้องเลือกระหว่าง 27 นิ้ว Full HD กับ 27 นิ้ว QHD สำหรับงานตัวอักษรจำนวนมาก รุ่น QHD มักเป็นตัวเลือกที่น่าพิจารณามากกว่าเมื่ออยู่ในงบ แต่ถ้าเน้นดูคอนเทนต์จากระยะไกล งบจำกัด และไม่ได้ต้องการพื้นที่ทำงานละเอียด จอ FHD ก็ยังใช้งานได้ดี
10 เทคนิคเลือกซื้อและตั้งค่าจอ ASUS ให้คุ้มจริง
เอกสาร เกม แต่งภาพ หรือดูหนัง? อย่าเริ่มจากคำว่า “รุ่นท็อปที่สุด” แล้วจบด้วยฟีเจอร์ที่ไม่ได้ใช้
27″ QHD อ่านตัวอักษรได้ละเอียดกว่า 27″ FHD โดยทั่วไป; หากเลือก 4K ให้ลองตั้ง Scaling 125–150% หรือตามความสบายตา
เช่น TUF VG27AQ3A ระบุ 180Hz สูงสุดผ่าน DisplayPort ขณะที่ HDMI อยู่ที่ 144Hz; การมีจอ 180Hz ไม่ได้แปลว่าสายทุกแบบใช้ได้เท่ากัน
GTG วัดการเปลี่ยนระดับสีเทา ส่วน MPRT สัมพันธ์กับความชัดของภาพเคลื่อนไหวภายใต้เงื่อนไขการวัดต่างกัน อย่าเทียบตัวเลขดิบโดยไม่อ่านคำกำกับ
บน Windows ไปที่ Settings → System → Display → Advanced display แล้วเลือกอัตรารีเฟรชที่รองรับ หากปรากฏไม่ครบให้ตรวจสาย พอร์ต GPU และไดรเวอร์
สีสดไม่เท่ากับสีตรง ควรดูโปรไฟล์สีงานจริง ปรับแสงห้องให้คงที่ และใช้เครื่องคาลิเบรตเมื่อความแม่นยำมีผลต่อรายได้
พอร์ตนั้นส่งภาพด้วย DP Alt Mode ได้หรือไม่ ส่งข้อมูลผ่าน USB Hub ได้หรือไม่ และจ่ายไฟ PD ได้กี่วัตต์ เช่น 15W กับ 96W ใช้งานกับโน้ตบุ๊กต่างกันมาก
เปิดฟีเจอร์ดูแลพาเนลตามคู่มือ ซ่อน Taskbar เมื่อเหมาะสม ลดภาพนิ่งค้างนาน และตรวจนโยบายประกัน Burn-in ของรุ่นและประเทศที่ซื้อ
จอใหญ่ขึ้นไม่ได้แปลว่านั่งสบายขึ้นทันที ดูขาตั้ง การปรับสูงต่ำ VESA และระยะเอื้อมถึงเมาส์/คีย์บอร์ดร่วมด้วย
เช็ก Dead Pixel, ความสว่าง, สี, HDMI/DP/USB-C, ลำโพง (ถ้ามี) รวมถึงนโยบายการเปลี่ยนสินค้าในร้านที่ซื้อ
ซื้อหรือขายจอ ASUS มือสอง ต้องตรวจอะไรบ้าง?
จอมือสองอาจช่วยประหยัดงบและยืดอายุการใช้งานอุปกรณ์ แต่การประเมินควรดูสภาพพาเนลจริง ไม่ใช่ตัดสินจากหน้าตาภายนอกเพียงอย่างเดียว โดยเฉพาะจอเกมมิ่งที่ต้องทดสอบ Hz และจอ OLED ที่ต้องดูความเสี่ยงภาพค้างถาวร
- จดรหัสรุ่นเต็มและหมายเลขเครื่อง: ตรวจที่สติ๊กเกอร์หลังจอ เทียบกับสเปกจริงและประกันที่เหลือ
- ทดสอบพื้นหลังสีล้วน: เปิดสีดำ ขาว แดง เขียว น้ำเงิน เพื่อมองหา Dead Pixel, Stuck Pixel, ปื้นสี และแสงรั่วที่ผิดปกติ โดยไม่กดหน้าจอแรง ๆ
- ดูความสม่ำเสมอของภาพ: ลองพื้นหลังสีเทา ตรวจว่ามีเงามืด สีเพี้ยน หรือ Burn-in จาก UI เดิมหรือไม่ โดยเฉพาะ OLED
- ทดลองทุกพอร์ต: HDMI, DisplayPort, USB-C และช่องเสียงตามที่รุ่นรองรับ รวมถึงตรวจว่าเชื่อมต่อไม่หลุดเมื่อสายไม่ถูกขยับ
- ทดสอบความถี่จริง: เลือก Refresh Rate สูงสุดที่เครื่องรองรับแล้วลองเลื่อนหน้าจอหรือเล่นวิดีโอทดสอบ ตรวจภาพกระพริบและสัญญาณขาด
- เช็กของครบและตัวเครื่อง: ขาตั้ง อะแดปเตอร์ สายไฟ ตำหนิ หน้าจอมีรอยหรือไม่ ตัวยึด VESA และปุ่มควบคุม OSD ยังใช้ได้หรือเปล่า
- ขอหลักฐานและเงื่อนไขซื้อขาย: ใบเสร็จ ประกัน ระยะทดสอบ การรับคืน และราคาตามสภาพจริง โดยเฉพาะหากซื้อหลายเครื่องให้ทำรายการแยกแต่ละตัว
สำหรับสำนักงานที่มีจอเก่าหลายตัว
จัดทำรายการ แบรนด์–รุ่น–ขนาด–จำนวน–สถานะเปิดติด–ตำหนิ–อุปกรณ์ที่มี แล้วแยกของใช้งานปกติกับของเสีย ช่วยลดความคลาดเคลื่อนในการเสนอราคาหรือวางแผนขนย้าย เว็บไซต์ Absolute IT Outsource ระบุการรับซื้อจอและอุปกรณ์ไอที พร้อมประเมินตามรุ่น สภาพ จำนวน และพื้นที่ โดยเงื่อนไขรับซื้อจริงควรสอบถามกับทีมงานก่อนทุกครั้ง
มีจอ ASUS หรือจอสำนักงานที่ไม่ได้ใช้งานแล้ว?
ส่งข้อมูลรุ่น รูปสภาพจริง จำนวนเครื่อง และพื้นที่ เพื่อสอบถามแนวทางประเมินจอมือสองหรืออุปกรณ์ไอทีจากทีมงาน Absolute IT Outsource — การรับซื้อขึ้นอยู่กับสภาพและเงื่อนไขการประเมิน
ดูช่องทางติดต่อ Absolute IT Outsource ↗FAQ: 10 คำถามยอดฮิตเกี่ยวกับจอ ASUS
รวมคำตอบสั้น ๆ ที่ช่วยตัดสินใจเร็วขึ้น ทั้งการใช้งาน สเปก การต่อโน้ตบุ๊ก และปัญหาที่พบได้บ่อย
1. จอ ASUS เหมาะกับการทำงานหรือเล่นเกมมากกว่ากัน?
เหมาะได้ทั้งสองแบบ ขึ้นอยู่กับซีรีส์และรุ่น ถ้าทำงานทั่วไปให้ดู Eye Care/VU หรือ ProArt ตามระดับความต้องการสี ส่วนเล่นเกมให้ดู TUF Gaming หรือ ROG พร้อมตรวจ Refresh Rate, VRR และการ์ดจอที่ใช้งาน
2. จอ 27 นิ้ว ควรซื้อ Full HD, QHD หรือ 4K?
ถ้าเน้นเอกสารหลายหน้าต่างและความคมของตัวอักษร QHD เป็นจุดสมดุลที่ดี ส่วน 4K ให้รายละเอียดสูงกว่าแต่ต้องดูงบและการปรับ Scaling ขณะที่ FHD ยังเหมาะกับงานพื้นฐานหรือการใช้งานที่ไม่เน้นความละเอียดมาก
3. จอ ASUS 180Hz ซื้อมาแล้วทำไมตั้งได้แค่ 144Hz?
อาจเกิดจากพอร์ตหรือสายไม่รองรับ เช่น TUF VG27AQ3A ระบุ 180Hz ผ่าน DisplayPort แต่ HDMI สูงสุด 144Hz ให้ตรวจรุ่นจอ ข้อจำกัดการ์ดจอ การตั้งค่า Windows และสายสัญญาณ
4. IPS กับ OLED แบบไหนดีกว่าสำหรับใช้งานทั้งวัน?
IPS มักเป็นทางเลือกที่ใช้ง่ายสำหรับงานเอกสารและหน้าต่างนิ่งจำนวนมาก ส่วน OLED ให้สีดำและคอนทราสต์โดดเด่นแต่ควรจัดการภาพนิ่งและฟีเจอร์ดูแลจอเป็นพิเศษ ไม่มีเทคโนโลยีที่ดีที่สุดในทุกกรณี
5. มี USB-C แล้วต่อโน้ตบุ๊กพร้อมชาร์จได้ทุกเครื่องไหม?
ไม่เสมอไป ต้องรองรับการส่งภาพผ่าน DP Alt Mode และต้องตรวจ USB-C Power Delivery ของจอด้วย เช่น VU279CFE จ่ายไฟ 15W ส่วน ProArt PA279CRV จ่ายไฟ 96W และความสามารถของโน้ตบุ๊ก/สายก็ต้องรองรับเช่นกัน
6. จอ ProArt จำเป็นสำหรับคนทำกราฟิกทุกคนหรือไม่?
ไม่จำเป็นเสมอไป หากออกแบบทั่วไปและงานปลายทางเป็นเว็บ จอ IPS ที่มีโหมด sRGB เหมาะสมอาจเพียงพอ แต่สำหรับงานพิมพ์ งานภาพหรือวิดีโอที่ต้องการความแม่นยำสีสูง ProArt ที่มีข้อมูลขอบเขตสีและ Delta E ชัดเจนจะน่าพิจารณามากกว่า
7. จอ ASUS รุ่นที่รองรับ HDR10 แปลว่าเป็น HDR ระดับสูงหรือไม่?
ไม่ใช่โดยอัตโนมัติ HDR10 คือรูปแบบสัญญาณ ส่วนคุณภาพ HDR ที่เห็นจริงขึ้นกับความสว่าง คอนทราสต์ การควบคุมแสง และความสามารถของพาเนล ควรดูมาตรฐานรับรองที่เกี่ยวข้องและการทดสอบเพิ่มเติม
8. จอ ROG OLED มีโอกาส Burn-in ไหม และประกันครอบคลุมหรือเปล่า?
OLED ยังมีความเสี่ยง Burn-in เมื่อแสดงภาพนิ่งเป็นเวลานาน ASUS ระบุการรับประกันรวม Burn-in สำหรับ PG32UCDM ตามเงื่อนไขของผลิตภัณฑ์ แต่เงื่อนไขและระยะเวลาต้องตรวจจากเอกสารรุ่นและประเทศที่ซื้อ ไม่ควรเหมารวมทุกจอ OLED
9. จอ ZenScreen ใช้กับโน้ตบุ๊กทุกรุ่นได้ไหม?
ไม่ได้ทุกกรณี แม้จะมี USB-C แต่โน้ตบุ๊กต้องส่งภาพผ่านพอร์ตที่รองรับ และบางสถานการณ์ต้องจ่ายไฟแยก หากใช้ Mini HDMI ควรตรวจทั้งสายสัญญาณและไฟเลี้ยงตามคู่มือจอรุ่นนั้น
10. จอ ASUS มือสองควรตรวจอะไรเป็นอันดับแรก?
เริ่มจากรุ่นเต็มและสภาพพาเนล ทดสอบสีพื้นเพื่อตรวจพิกเซลผิดปกติ ตรวจพอร์ตและ Refresh Rate สูงสุด แล้วดูสภาพขาตั้ง อุปกรณ์ที่ให้มา และหลักฐานประกัน/เงื่อนไขคืนสินค้า
สรุปส่งท้าย: จอ ASUS ที่คุ้มที่สุด คือรุ่นที่ตรงกับงานที่สุด
ถ้าต้องการจอสำหรับงานประจำวัน รุ่นแนว VU279CFE ให้เริ่มจากความสะดวกและข้อจำกัดของ FHD; ถ้าเล่นเกม QHD ให้ดู TUF VG27AQ3A กับพอร์ต DisplayPort; ถ้าแต่งภาพและตัดต่อ ProArt PA279CRV ให้ความสำคัญกับสเปกสี; ถ้าอยากได้ภาพเกมระดับสูง PG32UCDM ให้ 4K QD-OLED 240Hz แต่ต้องดูแลพาเนล; ส่วนคนเดินทางบ่อย ZenScreen MB16AHG อาจช่วยเพิ่มพื้นที่ทำงานได้อย่างตรงจุด
ก่อนจ่ายเงินทุกครั้งให้เช็ก รหัสรุ่นเต็ม, สเปกที่ต้องใช้จริง, การเชื่อมต่อของเครื่อง, การรับประกัน และราคาที่เสนอ ณ วันซื้อ เพราะไม่มีรุ่นใดเหมาะกับทุกคน และรุ่นในตลาดอาจเปลี่ยนได้ตลอดเวลา
แหล่งอ้างอิงสเปกจากผู้ผลิต
- ASUS VU279CFE – Technical Specifications
- ASUS TUF Gaming VG27AQ3A – Technical Specifications
- ASUS ProArt PA279CRV – ข้อมูลทางเทคนิค (ประเทศไทย)
- ROG Swift OLED PG32UCDM – Technical Specifications
- ASUS ZenScreen MB16AHG – Technical Specifications
- Absolute IT Outsource – ข้อมูลเว็บไซต์และช่องทางติดต่อ
หมายเหตุ: ข้อมูลสเปกตรวจจากเว็บไซต์ทางการ ณ วันที่จัดทำ 3 พฤศจิกายน 2569 สินค้าและการรับประกันอาจต่างกันตามประเทศ/ล็อตจำหน่าย บทความเป็นการเปรียบเทียบจากเอกสาร ไม่ใช่ผลทดสอบที่ทีมงานได้ทดลองใช้งานทั้ง 5 รุ่น และไม่ใช่บทความที่ ASUS สนับสนุน
↑ กลับขึ้นด้านบน


